Sunan Community
April 19, 2024, 02:27:43 pm
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News:

Home Help Search Gallery Links Staff List Login Register  

ภาพที่ ๑๓ เสด็จไปเยี่ยมพระนางพิมพา

Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ภาพที่ ๑๓ เสด็จไปเยี่ยมพระนางพิมพา  (Read 57 times)
สุนัน
Administrator
Sr. Member

View Profile
« on: August 26, 2009, 02:22:32 am »

ภาพที่ ๑๓ เสด็จไปเยี่ยมพระนางพิมพา ซึ่งกำลังหลับสนิท เป็นนิมิตอำลาผนวช

พอสิ้นพระดำรัสถามของเจ้าชายสิทธัตถะ ก็มีเสียงอุทานรับ เจ้าของเสียงระบุชื่อตัวเองว่า "ฉันนะ" 
นายฉันนะ คือ มหาดเล็กคนสนิทของเจ้าชายสิทธัตถะ และเป็นสหชาติ คือ เกิดในวันเดียวกับเจ้าชายด้วย

ถ้าจะอุปมาเรื่องราวของพระพุทธเจ้าเป็นดุจบทละคร นายฉันนะก็เป็นตัวละครที่สำคัญคนหนึ่งในเรื่อง
ความสำคัญนั้นคือ เป็นผู้มีส่วนร่วมในการเสด็จออกบวชของพระพุทธเจ้า
อีกอย่างหนึ่งที่รู้จักกันดี คือ เมื่อภายหลังเจ้าชายได้เสด็จออกบวชและได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าแล้ว นายฉันนะได้โดยเสด็จออกบวชด้วย
พระฉันนะกลายเป็น "พระหัวแข็ง" ใครว่ากล่าวไม่ได้นอกจากพระพุทธเจ้าองค์เดียว เพราะพระฉันนะถือตัวว่าเป็น "ข้าเก่า"

เขาใช้สรรพนามเรียกเจ้าชายสิทธัตถะ หรือ พระพุทธเจ้าติดปากมาจนกระทั่งบวชเป็นพระอยู่คำเดียวว่า "พระลูกเจ้า"

ในตอนที่กล่าวนี้  นายฉันนะนอนอยู่ที่ภายนอกห้องพระบรรทมของเจ้าชาย ศีรษะหนุนอยู่กับธรณีพระทวาร

เมื่อเจ้าชายรับสั่งให้ไปเตรียมผูกม้า นายฉันนะก็รับพระบัญชา รีบลงไปที่โรงม้า

ส่วนเจ้าชายผู้ทรงตัดสินพระทัยแน่วแน่แล้วว่าจะเสด็จออกบวช เสด็จไปยังห้องพระบรรทมของพระนางพิมพายโสธราผู้ชายาก่อน 
เมื่อเสด็จไปถึง ทรงเผยบานพระทวารออก ทรงเห็นพระชายากำลังหลับสนิท พระนางทอดพระกรไว้เหนือเศียรราหุล โอรสผู้เพิ่งประสูติ
พระองค์ทรงเกิดความเสน่หาอาลัยในพระชายา และพระโอรสที่เพิ่งได้ทอดพระเนตรเห็นเป็นครั้งแรกอย่างหนัก

ทรงหมายพระทัยว่า  "จะทรงยกพระหัตถ์ผู้ชนนี  จะอุ้มเอาองค์โอรส..." ก็ทรงเกรงพระนางจะตื่นบรรทม และจะเป็นอุปสรรคแก่การเสด็จออกบวช 
จึงข่มพระทัยเสียได้ว่าอย่าเลย เมื่อได้สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้า "จะกลับมาทัศนาการพระพักตร์พระลูกแก้วเมื่อภายหลัง"
แล้วเสด็จออกจากที่นั้น ลงจากปราสาทไปยังที่นายฉันนะเตรียมผูกม้าไว้เรียบร้อยแล้ว
Report Spam   Logged

Share on Facebook Share on Twitter

Pages: [1]
  Print  

Jump to: